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(iv) Uvumilivu wa kisiasa; na 

(v) Amani, Utulivu, Uzalendo, Muungano wa 

Tanzania na Umoja wa Kitaifa uliopo kati 

ka nchi yetu. 

1.0 UTANGULIZI 

Ofisi ya Msajili  wa  Vyama  vya Siasa  ni 

Idara  ya  Serikali  inayojitegemea  ambayo   

ipo chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu. Ofisi hii 

imeanzishwa mara baada ya kurejeshwa kwa 

mfumo wa vyama vingi vya siasa nchini kwa 

Sheria ya Vyama vya Siasa Sura ya 258. 

Majukumu   ya   Ofisi   ya   Msajili   wa   

Vyama vya Siasa ni kusimamia utekelezaji wa 

Sheria ya Vyama vya Siasa na Sheria ya 

Gharama za Uchaguzi Sura ya 278 ambayo 

hutumika katika Uchaguzi wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Wabunge na Madiwani. 
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2.0  SHERIA ZINAZOSIMAMIWA NA 
OFISI YA MSAJILI WA VYAMA 
VYA SIASA 

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa inasimamia 

utekelezaji wa Sheria zifuatazo pamoja na kanuni 

zake: 

 
(i) Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258; 

(ii) Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 

Serikali au Umma (Kifungu cha 11C(3) na 

12(2)); 

(ix) Kutoa matamshi, kuandaa machapisho, 

kuharibu au kufanya kitendo chochote 

chenye dhamira ya kudhalilisha au 

kudhihaki bendera ya chama kingine 

(Kifungu cha 11C(5); na 

(x) Kufanya mikutano au maandamano bila 

kufuata utaratibu wa kisheria (Kifungu 

cha 11). 

 
(iii) 

 
(iv) 

 
(v) 

 
(vi) 

278; 

Kanuni za Usajili wa Vyama vya Siasa za 

Mwaka 2019; 

Kanuni za Maadili ya Vyama vya Siasa za 

Mwaka 2019; 

Kanuni za Baraza la Vyama vya Siasa za 

Mwaka 2019; 

Kanuni za Fedha za Vyama vya Siasa za 

Mwaka 2019; na 

7.0 HITIMISHO 

Katika kipindi hiki cha uchaguzi, Msajili anaviasa 

vyama vyote vya siasa kuzingatia Sheria za Nchi 

zikiwemo Sheria za Uchaguzi 

pamoja   na   Sheria   ya   Gharama   za   

Uchaguzi, Sheria ya Vyama vya Siasa pamoja na 

Kanuni zake ili kudumisha mambo yafuatayo: 

(vii) Kanuni za Gharama za Uchaguzi za 

Mwaka 2010. 

 

2 

(i) Ushiriki wa uchaguzi ambao ni jukumu la 

msingi la chama cha siasa; 

(ii) Uhusiano mzuri baina ya wadau; 

(iii) Utii wa Sheria bila shuruti; 

11 
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(iii) 

 

 
(iv)  

 
(v)  

 

 
(vi)  

vikosi vingine vya ulinzi na usalama wa 

nchi (Kifungu cha 8E(1)); 

Kuratibu, kuendesha au kufadhili mafunzo 

yoyote ya kutumia nguvu au silaha kwa 

wanachama wake au kwa mtu yeyote 

(Kifungu cha 8E(2)); 

Kuhamasisha udini, ukabila na ukanda 

(Kifungu cha 9(2)(a)); 

Kuhamasisha kuvunjika kwa Muungano 

wa Tanzania au kuwa na lengo la kufanya 

siasa upande mmoja wa muungano 

(Kifungu cha 9(2)(b)(d)); 

Kuruhusu au kuhamasisha matumizi ya 

nguvu kama njia ya kufikia malengo ya 

kisiasa (Kifungu cha 9(2)(c)); 

3.0  MAJUKUMU YA OFISI YA 
MSAJILI WA VYAMA VYA SIASA 

Majukumu ya Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 

yameainishwa katika Sheria ya Vyama vya Siasa 

(Kifungu cha 4(5)) kama ifuatavyo: 

 
(i) Kusajili Vyama vya Siasa; 

(ii) Kufuatilia mchakato wa uteuzi na uchaguzi 

ndani ya Vyama vya Siasa; 

(iii) Kuratibu shughuli za Baraza la Vyama vya 

Siasa; 

(iv) Kufuatilia mapato na matumizi ya Vyama 

vya Siasa; 
(v) Kugawa na kufuatilia matumizi ya fedha za 

(vii) Kuruhusu viongozi au wanachama wake 

kutumia maneno ya matusi, dhihaka, 

kashfa na uchochezi, yanayoweza 

kusababisha uvunjifu wa amani (Kifungu 

cha 9(2)(f)); 

(viii) Kupeperusha bendera ya chama, kufanya 

siasa au kufungua tawi katika maeneo ya 

kazi, shule, vyuo, ibada, majengo ya 

ruzuku kwa Vyama vya Siasa vyenye sifa ya 

kupata ruzuku; 

(vi) Kutoa elimu ya uraia kuhusu sheria 

zinazosimamiwa na Ofisi ya Msajili wa Vya 

ma vya Siasa na mfumo wa demokrasia ya 

vyama vyingi vya siasa; 

(vii) Kuratibu elimu ya uraia inayotolewa kwa 

Vyama vya Siasa; 
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(viii) Kusimamia utekelezaji wa kanuni za 

maadili ya Vyama vya Siasa; 

(ix) Kuishauri Serikali kuhusu masuala 

yanayohusu Vyama vya Siasa; 

(x) Kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya 

Vyama vya Siasa na Serikali; 

(xi) Kufanya tafiti kuhusu Vyama vya Siasa, 

demokrasia ya Vyama Vingi vya Siasa na 

masuala ya fedha za Vyama vya Siasa; na 

(xii) Kutekeleza jukumu lolote chini ya Sheria 

hii au Sheria zingine za nchi 

4.0  MAJUKUMU YA OFISI YA 
MSAJILI WA VYAMA VYA SIASA 
KATIKA UCHAGUZI 

(i) Kutoa elimu kwa umma kuhusu Sheria ya 

Vyama vya Siasa na kanuni zake (Kifungu 

4(5)(e)); 

(ii) Kuratibu elimu ya uraia inayotolewa kwa 

Vyama vya Siasa (Kifungu cha 5A); 

(iii) Kufuatilia uteuzi wa wagombea ndani ya 

Vyama vya Siasa (Kifungu cha 4(5)(b)); 

taarifa ya mapato na matumizi ya chama 

(Kifungu cha 13 na Kifungu cha 15(1)); 

(xi) Kuwasilisha kwa Msajili Ilani ya uchaguzi 

(Kanuni ya 20 ya Kanuni za Usajili na 

Ufuatiliaji); 

(xii) Kuwasilisha kwa Msajili taarifa kuhusu 

jambo lolote linalohusu utekelezaji wa 

Sheria ya Vyama vya Siasa (Kifungu cha 

5(b)(1)). 

 

6.0 VITENDO VINAVYOKATAZWA 
KWA VYAMA VYA SIASA 

Katika kipindi cha uchaguzi, chama cha siasa 

hakipaswi kufanya yafuatayo:- 

 

(i) Kunadi sera zinazopingana na Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Katiba 

ya Zanzibar na Sheria zingine za nchi 

(Kifungu cha 6A(1)); 

(ii) Kuunda kikundi cha ulinzi na usalama cha 

aina yoyote au kuwa na taasisi inayolenga 

kufanya majukumu ya Jeshi la Polisi au 
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(ii) Kulaani, kuepuka na kuchukua hatua 

zinazofaa kwa mujibu wa Sheria ili 

kuepusha vitendo vya vurugu, kutumia 

nguvu, matumizi ya lugha za matusi, 

kashfa, uchochezi au vitendo vingine 

vyovyote vinavyoweza kusababisha 

uvunjifu wa amani (Kifungu cha 9(2)(f)) 

cha Sheria ya Vyama vya Siasa; 

(iii) Kutotoa maneno au maandishi ya uongo 

dhidi ya mtu au chama kingine cha siasa; 

(iv) Kujiepusha na vitendo vyote vya rushwa; 

(v) Kujiepusha na vitendo vya udanganyifu; 

(vi) Kuwa na uzalendo na kuheshimu mila, 

desturi na maadili ya taifa letu; 

(vii) Kuunga mkono juhudi za Serikali katika 

masuala yenye maslahi ya kitaifa; 

(viii) Kuheshimu viongozi wa nchi na 

kushindana kwa sera na sio masuala 

binafsi; 

(ix) Kuheshimu misingi ya demokrasia, 

kudumisha amani, utulivu na umoja wa 

taifa letu; 

(x) Kufuata Sheria na kanuni za fedha na kutoa 

(iv) Kusimamia masharti ya Sheria ya Vyama 

vya Siasa yanayohusika katika uchaguzi 

(Kifungu cha 4(5)(a)); 

(v) Kusimamia utekelezaji wa Kanuni za 

Maadili ya Vyama vya Siasa (Kifungu cha 

22(2)(i)); 

(vi) Kuishauri Serikali kuhusu masuala 

yanayohusu Vyama vya Siasa (Kifungu cha 

4(5)(g)); 

(vii) Kuwa kiungo kati ya Serikali na Vyama vya 

Siasa kupitia njia mbalimbali ikiwamo 

Baraza la Vyama vya Siasa (Kifungu cha 

4(5)(h)); na 

(viii) Kufuatilia mapato na matumizi ya Vyama 

vya Siasa (Kifungu cha 4(5)(d)). 



7 6 

 

 

5.0 HAKI NA WAJIBU WA CHAMA 
CHA SIASA KATIKA UCHAGUZI 

5.1 Haki za Chama cha Siasa katika 
Uchaguzi:- 

 
Chama cha Siasa kina haki zifuatazo: 

(i) Kutafuta wanachama na kuungwa 

mkono na wapiga kura; 

(ii) Kuteua wagombea; 

(iii) Kufanya kampeni; 

(iv) Kushirikiana na chama kingine 

katika shughuli za uchaguzi kwa 

kufuata utaratibu uliowekwa kwa 

mujibu wa Sheria; 

(v) Kupata ulinzi wa polisi; 

(vi) Kumiliki, kutumia na kupeperusha 

bendera ya chama katika maeneo 

ambayo hayakatazwi na Sheria ya Vyama 

vya Siasa; 

(vii) Kuwa na vyanzo halali vya mapato 

vilivyoainishwa katika sheria kwa 

ajili ya kuendesha shughuli za chama na 

siasa (Kifungu cha 13(1)(a-e)); na 

(viii) Kutoa elimu ya uraia na elimu ya 

uchaguzi kwa wananchi kwa mujibu wa 

Sheria. 

 
5.2 Wajibu wa Chama cha Siasa: 

Chama cha Siasa kina wajibu ufuatao: 

 
(i) Kuendesha na kufanya kazi zake kwa 

kuzingatia katiba ya Jamhuri ya 

Muungano, Katiba ya Zanzibar, sheria 

zingine za nchi, misingi ya demokrasia, 

utawala bora, jinsia, sera jumuishi na 

kuepuka ubaguzi wa aina yoyote (Kifungu 

cha 6A(1)(2)); 
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